.
Kỳ họp thứ nhất, HĐND tỉnh Điện Biên khóa XIV nhiệm kỳ 2016-2021 :

Ông Lò Văn Muôn được bầu giữ chức Chủ tịch HĐND tỉnh khóa XIV nhiệm kỳ 2016-2021

Thứ Tư, 29/06/2016, [GMT+7]

Điện Biên TV – Tại phiên làm việc sáng nay (29/6), Kỳ họp thứ nhất, HĐND tỉnh Điện Biên khóa XIV nhiệm kỳ 2016-2021 đã bầu ông Lò Văn Muôn, Phó Bí thư Tỉnh ủy giữ chức Chủ tịch HĐND tỉnh Điện Biên khóa XIV với 49 phiếu đồng ý, bằng 96,1% tổng số đại biểu HĐND tỉnh.

Đồng chí Lò Văn Muôn, Chủ tịch HĐND tỉnh Điện Biên khóa XIV nhiệm kỳ 2016-2021
Đồng chí Lò Văn Muôn, Chủ tịch HĐND tỉnh Điện Biên khóa XIV nhiệm kỳ 2016-2021

Ông Lò Văn Muôn, sinh ngày 3/4/1961. Quê quán xã Noong Luống, huyện Điện Biên, tỉnh Điện Biên. Nơi ở hiện nay: Tổ dân phố 8, phường Tân Thanh, TP. Điện Biên Phủ, tỉnh Điện Biên. Dân tộc: Thái. Chuyên môn, nghiệp vụ: Đại học Kỹ thuật Công nghiệp Thái Nguyên, chuyên ngành cơ khí chế tạo máy; cử nhân lý luận chính trị. Ngày vào Đảng: 14/8/1990. Ông Lò Văn Muôn đã trải qua những chức vụ quan trọng như: Phó Giám đốc Công ty Vật liệu Xây dựng I tỉnh Lai Châu (cũ); Phó Giám đốc, Giám đốc Sở Công nghiệp tỉnh Điện Biên; Phó trưởng đoàn, Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn Đại biểu Quốc hội khóa XIII… từ tháng 10 năm 2015 đến nay, ông Lò Văn Muôn giữ chức Phó Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội khóa XIII tỉnh Điện Biên.

Đại biểu bỏ phiếu bầu chức danh Chủ tịch HĐND tỉnh Điện Biên khóa XIV nhiệm kỳ 2016-2021
Đại biểu bỏ phiếu bầu chức danh Chủ tịch HĐND tỉnh Điện Biên khóa XIV nhiệm kỳ 2016-2021

 

Kỳ họp cũng bầu bà Giàng Thị Hoa, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh khóa XIII nhiệm kỳ 2011-2016  và ông Lê Trọng Khôi, Tỉnh ủy viên, Ủy viên Thường trực HĐND tỉnh khóa XIII nhiệm kỳ 2011-2016 giữ chức Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Điện Biên khóa XIV với cùng 50 phiếu đồng ý, chiếm 98% tổng số đại biểu HĐND tỉnh.

                                                Tiểu sử tóm tắt đồng chí Lò Văn Muôn

    Sinh ngày 03 tháng 4 năm 1961;
    Quê quán: Xã Noong Luống, huyện Điện Biên, tỉnh Điện Biên;
    Nơi ở hiện nay: số nhà 715, Tổ dân phố 8, phường Tân Thanh, thành phố Điện Biên Phủ, tỉnh Điện Biên;
    Dân tộc: Thái; Tôn giáo: Không;
    Chuyên môn, nghiệp vụ: Đại học Kỹ thuật Công nghiệp Thái nguyên, chuyên ngành cơ khí chế tạo máy.
    Lý luận chính trị: Cử nhân;
    Chức vụ trong cơ quan, tổ chức, đơn vị công tác: Phó Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Điện Biên khóa XIII;
    Ngày vào Đảng: 14/8/1990; Ngày chính thức: 14/8/1991;
    Chức vụ trong Đảng: Phó Bí thư Tỉnh ủy Điện Biên;
    Là đại biểu Quốc hội Khóa XII, Khoá XIII.

                                                    Qúa trình tham gia công tác

    Từ tháng 8 năm 1985 đến tháng 9 năm 1990: Là nhân viên, sau đó là Phó Trưởng phòng Kỹ thuật, Sở Công nghiệp tỉnh Lai Châu (cũ).
    Từ tháng 10 năm 1990 đến tháng 6 năm 1994: Là Phó Trưởng phòng Công nghiệp, Phó Trưởng Ban Quản lý dự án Sở Xây dựng - Công nghiệp tỉnh Lai Châu (cũ).
    Từ tháng 7 năm 1994 đến tháng 12 năm 1996: Phó Giám đốc Công ty Vật liệu Xây dựng I tỉnh Lai Châu (cũ).
    Từ tháng 01 năm 1997 đến tháng 02 năm 2003: Trưởng phòng Kinh tế tổng hợp, Sở Công nghiệp tỉnh Lai Châu (cũ); Ủy viên ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh (khóa VII, VIII).
    Từ tháng 3 năm 2003 đến tháng 12 năm 2003: Phó Giám đốc Sở Công nghiệp tỉnh Lai Châu (cũ).
    Từ tháng 01 năm 2004 đến tháng 7 năm 2004: Phó Giám đốc Sở Công nghiệp tỉnh Điện Biên.
    Từ tháng 8 năm 2004 đến tháng 7 năm 2007: Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Công nghiệp tỉnh Điện Biên.
    Từ tháng 8 năm 2007 đến tháng 7 năm 2011: Tỉnh ủy viên, đại biểu Quốc hội, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội (khóa XII) tỉnh Điện Biên.
    Từ tháng 8 năm 2011 đến tháng 02 năm 2013: Tỉnh ủy viên, Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội khóa XIII, tỉnh Điện Biên.
    Từ tháng 3 năm 2013 đến tháng 10 năm 2015: Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội (khóa XIII) tỉnh Điện Biên.
    Từ tháng 10 năm 2015 đến nay: Phó Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội (khóa XIII) tỉnh Điện Biên

 

Diệp Xuân
 

.
.
.
.
.