Điện Biên TV - Trong 2 ngày 3, 4/7, huyện Nậm Pồ tổ chức diễn tập khu vực phòng thủ (KVPT) năm 2024. Đồng chí Lò Văn Tiến, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Phó Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh chỉ đạo diễn tập.
Điện Biên TV - Sáng 21/6, Đoàn Kinh tế - Quốc phòng 379, Quân khu 2 đã tổ chức Lễ đón nhận Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Nhất và kỷ niệm 25 năm ngày truyền thống (22/6/1999-22/6/2024). Dự lễ có đồng chí Lò Văn Phương, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh.
Điện Biên TV - Ngày 13/6, đoàn công tác Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Điện Biên do Đại tá Lê Văn Sơn, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh làm trưởng đoàn đã làm việc, trao đổi một số thông tin về nhiệm vụ quân sự, quốc phòng với Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Luông Pha Băng, nước Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Lào.
Điện Biên TV - Sáng 11/6, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Điện Biên đã làm việc, trao đổi một số thông tin về nhiệm vụ quân sự, quốc phòng với Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Phong Sa Ly nước Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Lào.
Điện Biên TV - Sáng 5/6, tại Tiểu đoàn Huấn luyện cơ động Bộ đội Biên phòng tỉnh, 170 chiến sĩ mới đã tuyên thệ dưới Quân kỳ Quyết thắng của đơn vị, chính thức trở thành người chiến sĩ trong Quân đội nhân dân Việt Nam.
Điện Biên TV - Sáng 31/5, UBND huyện Điện Biên tổ chức Đại hội Thi đua Quyết thắng lực lượng vũ trang giai đoạn 2019-2024. Tới dự có đồng chí Phạm Đức Toàn, Uỷ viên BTV Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; đồng chí Cao Thị Tuyết Lan, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Bí thư Huyện ủy Điện Biên.
Điện Biên TV - Ngày 28/5, Công an huyện Mường Nhé đã tổ chức Hội nghị giao ban biên giới với Cục Công an huyện Giang Thành, thành phố Phổ Nhĩ, tỉnh Vân Nam, nước Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa.
Điện Biên TV - Sáng 27/5, Trung đoàn Cảnh sát cơ động Tây Bắc tổ chức Lễ bế giảng khoá huấn luyện công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân năm 2024 tại Điện Biên.
Điện Biên TV - Chiều 24/5, Đảng ủy Bộ đội Biên phòng (BĐBP) tỉnh tổ chức sơ kết 5 năm thực hiện Đề án Quân đội phòng chống "Diễn biến hòa bình" trên lĩnh vực tư tưởng, văn hóa trong tình hình mới.
Điện Biên TV - Sáng 23/5, Trung đoàn 82, Quân khu 2 đã tổ chức Đại hội Thi đua Quyết thắng giai đoạn 2019-2024; đề ra phương hướng, mục tiêu, nhiệm vụ giai đoạn 2024-2029.
Điện Biên TV - Sáng 10/5, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng (BĐBP) tỉnh tổ chức Hội nghị rút kinh nghiệm trong thực hiện nhiệm vụ phục vụ Lễ kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ.
Điện Biên TV - Chiều 10/4, Trung tướng Trần Hải Quân, Tư lệnh Bộ Tư lệnh Cảnh vệ, Bộ Công an và Đại tá Ngô Thanh Bình, Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Giám đốc Công an tỉnh Điện Biên đã chủ trì buổi làm việc thống nhất một số yêu cầu về công tác cảnh vệ phục vụ Lễ kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ.
Điện Biên TV - Chiều 2/4, tại thành phố Điện Biên Phủ đã diễn ra Hội nghị hiệp đồng quản lý, bảo vệ biên giới khu vực tiếp giáp năm 2024 giữa Bộ đội Biên phòng các tỉnh: Sơn La, Điện Biên và Lai Châu.
Điện Biên TV - Hướng tới kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ, ngày 1/4, Cụm thi đua số 10, Công an Thành phố Hà Nội tổ chức chương trình Hành trình về nguồn tại tỉnh Điện Biên với chủ đề "Tự hào Tây Bắc - Tiếp bước cha anh".
Điện Biên TV - Chiều 22/3, Cục Tuyên huấn, Tổng cục Chính trị Quân đội Nhân dân Việt Nam tổ chức Hội nghị Báo cáo viên toàn quân tuyên truyền Kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ. Dự hội nghị có Thiếu tướng Đỗ Thanh Phong, Phó Cục trưởng Cục Tuyên huấn, Tổng cục Chính trị Quân đội Nhân dân Việt Nam; đồng chí Lò Thị Minh Phượng, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; đại diện lãnh đạo một số sở, ngành tỉnh và trên 300 báo cáo viên đến từ các cơ quan, đơn vị trong Quân đội.
Điện Biên TV - Tiếp tục chương trình làm việc tại tỉnh Điện Biên, sáng 22/3, Thượng tướng Hoàng Xuân Chiến, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng cùng đoàn công tác đã đến thăm, kiểm tra tiến độ thực hiện dự án đầu tư xây dựng Trường Tiểu học và THCS huyện Điện Biên. Đây là công trình do Bộ Quốc phòng hỗ trợ nhằm thiết thực chào mừng Kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ.
Điện Biên TV - Ngày 21/3, đoàn Đại biểu cấp cao Bộ Quốc phòng Việt Nam do Thượng tướng Hoàng Xuân Chiến, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng làm trưởng đoàn và đoàn Đại biểu cấp cao Bộ Quốc phòng Lào do Thượng tướng Vongkham Phommakone, Ủy viên Trung ương Đảng Nhân dân Cách mạng Lào, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng Lào làm trưởng đoàn, cùng đoàn cán bộ Phòng Tùy viên Quốc phòng Trung Quốc tại Việt Nam đã tới thăm, kiểm tra cột mốc A Pa Chải.
Điện Biên TV - Ngày 14/3, đoàn công tác của Bộ Quốc phòng do Thượng tướng Nguyễn Văn Nghĩa, Phó Tổng Tham mưu trưởng QĐND Việt Nam dẫn đầu đã tiến hành kiểm tra công tác triển khai các hoạt động kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ tại Điện Biên. Tham gia làm việc với đoàn có đồng chí Vừ A Bằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành, đơn vị lực lượng vũ trang trên địa bàn.
Điện Biên TV - Chiều 13/3, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tổ chức Hội nghị triển khai kế hoạch kiểm tra các hoạt động kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ. Đồng chí Thượng tướng Nguyễn Văn Nghĩa, Phó Tổng Tham mưu trưởng QĐND Việt Nam chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có đồng chí Vừ A Bằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng đại diện lãnh đạo đơn vị lực lượng vũ trang trên địa bàn tỉnh.
Điện Biên TV - Lễ hội Hoa Ban là sản phẩm văn hóa du lịch độc đáo của tỉnh Điện Biên, nhận được sự quan tâm của đông đảo người dân trong tỉnh và du khách xa gần. Để Lễ khai mạc Năm Du lịch Quốc gia Điện Biên và Lễ hội Hoa Ban 2024 diễn ra thành công, tạo được ấn tượng tốt đẹp trong lòng du khách, các phương án đảm bảo an ninh trật tự, an toàn xã hội đã được Công an thành phố Điện Biên Phủ và huyện Điện Biên chủ động thực hiện từ sớm, từ xa.
Điện Biên TV - Sáng 9/3, tại Kho K79 Quân khu 2, Ban liên lạc cựu chiến binh quân tình nguyện Mặt trận 379 đã tổ chức gặp mặt Kỷ niệm 45 năm ngày thành lập và 5 năm thành lập Ban liên lạc Mặt trận 379 tỉnh Điện Biên.
Điện Biên TV - Nhân dịp kỷ niệm 114 năm ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3, đoàn công tác của Đảng uỷ, Bộ CHQS tỉnh đã đến gặp mặt, động viên và chúc mừng Khối nữ dân quân Tây Bắc đang thực hiện nhiệm vụ tại Tiểu đoàn Bộ binh 1, Trung đoàn 741.
Điện Biên TV - Bất chấp thời tiết hanh khô và nắng gay gắt, gần 100 nữ dân quân Tây Bắc vẫn hăng say luyện tập đội hình, đội ngũ. Phía sau những gương mặt đỏ rực vì cháy nắng là sự bền bỉ, ý chí quyết tâm để có màn diễu binh, diễu hành tốt nhất trong lễ kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ.
Điện Biên TV - Trong 1,5 ngày (4 và sáng 5/3), đoàn công tác do Thiếu tướng Nguyễn Đăng Khải, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu 2 làm trưởng đoàn đã kiểm tra khối nữ dân quân luyện tập và một số địa điểm, đơn vị phục vụ hoạt động kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ.
Điện Biên TV - Sáng 4/3, tại Tiểu đoàn Huấn luyện - Cơ động, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh đã tổ chức khai giảng khoá huấn luyện chiến sĩ mới năm 2024.
Điện Biên TV - Bảo vệ vững chắc chủ quyền, an ninh biên giới quốc gia là trách nhiệm của cả hệ thống chính trị, các lực lượng và toàn dân; trong đó Bộ đội Biên phòng giữ vai trò chuyên trách, nòng cốt. Phát huy truyền thống 65 năm xây dựng, chiến đấu và trưởng thành, lực lượng Bộ đội Biên phòng tỉnh Điện Biên đã tập trung triển khai đồng bộ các giải pháp công tác biên phòng, khắc phục mọi khó khăn, thực hiện tốt mọi nhiệm vụ. Qua đó, góp phần quan trọng giữ vững an ninh chính trị, trật tự, an toàn xã hội khu vực biên giới của Tổ quốc.
Điện Biên TV - Sáng 1/3, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh phối hợp với Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh tổ chức Lễ ra quân huấn luyện năm 2024. Dự lễ ra quân có đồng chí Lò Văn Tiến, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Điện Biên TV - Sáng 27/2, hàng nghìn người dân các dân tộc đã có mặt đông đủ, để tiễn những công dân ưu tú của 10 huyện, thị xã, thành phố trong toàn tỉnh lên đường thực hiện nghĩa vụ quân sự, bảo vệ Tổ quốc năm 2024.
Điện Biên TV - Hòa trong không khí rộn ràng, náo nức của Ngày hội tòng quân trong cả nước, sáng 27/2, đồng loạt các huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh đã tổ chức Lễ giao nhận quân năm 2024, bảo đảm trang trọng, nghiêm túc, nhanh gọn, an toàn.
Điện Biên TV - Chiều 19/2, Bộ CHQS tỉnh tổ chức Hội nghị công bố quyết định tổ chức lại các đơn vị trực thuộc. Đại tá Lê Văn Sơn, Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh dự và phát biểu chỉ đạo.