Điện Biên TV - Ngay sau khi tiếp nhận thông tin lũ quét làm 2 người chết, 5 người đang mất tích và 2 người bị thương, nhiều ngôi nhà bị lũ quét cuốn trôi… gây thiệt hại nặng nề về người và tài sản tại xã Mường Pồn, huyện Điện Biên, lãnh đạo Sở Y tế đã trực tiếp xuống khu vực xảy ra lũ quét chỉ đạo các đơn vị chuyên môn triển khai công tác y tế phục vụ hoạt động phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn tại địa phương.
Điện Biên TV - Sáng 1/7, Chi cục Dân số - Kế hoạch hóa gia đình tổ chức Tọa đàm kỷ niệm Ngày Dân số Thế giới (11/7) và sơ kết công tác dân số 6 tháng đầu năm 2024.
Điện Biên TV - Các loại cúm A, cúm B là một trong những căn bệnh phổ biến xuất hiện vào mùa Đông ở miền Bắc. Thế nhưng, đang giai đoạn hè, dịch cúm A trái mùa đang khiến số ca mắc trên địa bàn tỉnh Điện Biên tăng đột biến và có chiều hướng phức tạp.
Điện Biên TV - Sáng 1/6, tại thành phố Điện Biên Phủ, Bệnh viện Đa khoa tỉnh phối hợp với Hội Phẫu thuật thần kinh Việt Nam tổ chức Hội nghị khoa học phẫu thuật thần kinh dành cho bác sĩ trẻ và Hội nghị điều dưỡng thần kinh Việt Nam năm 2024.
Điện Biên TV - Sáng 30/5, Công đoàn Y tế Việt Nam phối hợp với Liên đoàn Lao động tỉnh, Sở Y tế Điện Biên bàn giao nhà công vụ cho cán bộ, đoàn viên Trung tâm Y tế huyện Tuần Giáo. Thứ trưởng Bộ Y tế Đỗ Xuân Tuyên tham dự chương trình.
Điện Biên TV - Chiều 29/5, đoàn công tác của Bộ Y tế do đồng chí Đỗ Xuân Tuyên, Thứ trưởng Bộ Y tế làm trưởng đoàn đã làm việc với tỉnh Điện Biên về công tác y tế. Làm việc với đoàn có đồng chí Vừ A Bằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, đại diện lãnh đạo một số sở, ngành liên quan.
Điện Biên TV - Chiều 6/5, tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Bộ Y tế và Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Việt Nam đã tiến hành bàn giao xe cứu thương cho Bệnh viện Đa khoa tỉnh Điện Biên.
Điện Biên TV - Sáng 23/4, Hội Chữ thập đỏ tỉnh phối hợp với Hội Vận động hiến mô, bộ phận cơ thể người Việt Nam, Trung tâm Điều phối Quốc gia về ghép bộ phận cơ thể người tổ chức chương trình bồi dưỡng, phổ biến kiến thức về hiến, lấy, ghép mô, tạng. Dự chương trình có đồng chí Nguyễn Thị Kim Tiến, nguyên Bộ trưởng Bộ Y tế, Chủ tịch Hội Vận động hiến mô, bộ phận cơ thể người Việt Nam.
Điện Biên TV - Sáng 20/4, đoàn công tác của Bộ Y tế do đồng chí Trần Văn Thuấn, Thứ trưởng Bộ Y tế làm trưởng đoàn đã tổ chức chương trình khám, cấp phát thuốc miễn phí và tặng quà cho người dân kết hợp chuyển giao kỹ thuật tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh.
Điện Biên TV - Thực hiện Chương trình "Hành trình nhân đạo - Trao nhận yêu thương" do Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam phát động gắn với chuỗi hoạt động Tháng nhân đạo năm 2024; sáng 19/4, tại Trạm Y tế phường Him Lam, thành phố Điện Biên Phủ, Hội Chữ thập đỏ Việt Nam phối hợp với Bệnh viện Mắt Sài Gòn tổ chức khám, cấp phát thuốc miễn phí và tư vấn các bệnh về mắt cho người cao tuổi trên địa bàn phường.
Điện Biên TV - Chiều 10/4, Bộ Y tế đã tổ chức Hội nghị trực tuyến với các tỉnh, thành phố trên toàn quốc về công tác phòng, chống dịch bệnh năm 2024. Đồng chí Đào Hồng Lan, Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì hội nghị.
Điện Biên TV - Tại tỉnh Điện Biên, từ năm 2023 đến nay, không ghi nhận trường hợp mắc cúm lây truyền từ động vật sang người. Tuy nhiên, một số trường hợp bệnh, ổ dịch bệnh truyền nhiễm lây truyền từ động vật sang người xảy ra như bệnh dại, bệnh than, bệnh liên cầu lợn.
Điện Biên TV - Sáng 12/3, Sở Y tế đã tổ chức triển khai các hoạt động công tác y tế đảm bảo phục vụ các hoạt động Năm Du lịch Quốc gia Điện Biên và Lễ hội Hoa Ban năm 2024; Lễ kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ.
Điện Biên TV - Nằm trong chuỗi các hoạt động tri ân hướng về kỷ niệm 70 Chiến thắng Điện Biên Phủ, sáng 4/3, tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Bệnh viện Răng Hàm Mặt Trung ương Hà Nội phối hợp với Sở Y tế, Hội Cựu chiến binh tỉnh, Hội Cựu thanh niên xung phong tỉnh tổ chức chương trình khám, điều trị, truyền thông sức khỏe răng miệng và tặng quà cho các cựu chiến binh và cựu thanh niên xung phong trên địa bàn tỉnh.
Điện Biên TV - Tiếp tục các hoạt động tri ân hướng tới kỷ niệm 70 Chiến thắng Điện Biên Phủ, sáng 6/3, tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Bệnh viện Răng Hàm Mặt Trung ương Hà Nội phối hợp với Sở Y tế tổ chức Khai mạc tuần lễ khám, điều trị, phẫu thuật miễn phí, tặng quà cho trẻ em hở môi, vòm miệng và trao tặng thiết bị nha khoa.
Điện Biên TV - Nâng cao chất lượng chăm sóc sức khỏe Nhân dân trên địa bàn là mục tiêu mà ngành Y tế tỉnh Điện Biên luôn hướng tới. Chính vì vậy, những năm qua, đội ngũ y, bác sĩ tại các cơ sở y tế đã không ngừng nêu cao tinh thần trách nhiệm, coi việc phục vụ người bệnh là nhiệm vụ, trách nhiệm và niềm hạnh phúc.
Điện Biên TV - Sáng 26/2, Sở Y tế Điện Biên tổ chức tọa đàm kỷ niệm 69 năm Ngày Thầy thuốc Việt Nam. Dự tọa đàm có đồng chí Vừ A Bằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Điện Biên TV - Với mọi người, Tết là dịp nghỉ ngơi để quây quần bên gia đình, rộn ràng đón Xuân. Tuy nhiên, với đội ngũ y, bác sĩ tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh Điện Biên, Tết là những ngày bận rộn và nhiều áp lực. Công tác chăm lo sức khoẻ của người bệnh không có chỗ cho sự lơ là, thờ ơ dẫu đó là khi Tết đến, Xuân về.
Điện Biên TV - Thời gian qua, Trung tâm Y tế huyện Điện Biên đã đẩy mạnh áp dụng chuyển đổi số trong công tác chuyên môn cũng như công tác lãnh đạo, quản lý, chỉ đạo điều hành, xử lý văn bản nội bộ.
Điện Biên TV - Sáng 26/1, Sở Y tế phối hợp với Hội Chữ thập đỏ tỉnh tổ chức vận động hiến máu tình nguyện với Chủ đề "Hiến giọt máu đào - Trao đời sự sống" năm 2024.
Điện Biên TV - Chiều 10/1, Sở Y tế tổ chức Hội nghị trực tuyến tổng kết công tác Y tế năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024. Dự và chỉ đạo hội nghị có đồng chí Vừ A Bằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Điện Biên TV - Sáng 31/1, Bệnh viện Đa khoa tỉnh Điện Biên tổ chức hoạt động Hiến máu tình nguyện năm 2024. Chương trình đã thu hút được đông đảo cán bộ, viên chức và người lao động bệnh viện tham gia.
Điện Biên TV - Sáng 20/12, Ban Chỉ đạo Công tác Dân số và Phát triển tỉnh tổ chức Hội nghị hưởng ứng tháng hành động quốc gia về Dân số, kỷ niệm ngày Dân số Việt Nam 26/12 và tổng kết công tác Dân số năm 2023.
Điện Biên TV - Sáng 19/12, Sở Y tế phối hợp với Cục phòng chống HIV/AIDS và Cơ quan điều phối về phòng chống HIV/AIDS của Liên Hợp quốc tại Việt Nam tổ chức Hội thảo tổng kết đề án thí điểm mua sắm dịch vụ phòng chống HIV/AIDS do các tổ chức xã hội cung cấp tại tỉnh Điện Biên năm 2023.
Điện Biên TV - Sáng 12/12, đoàn công tác của Bệnh viện Răng Hàm Mặt Trung ương Hà Nội do Phó Giáo sư, Tiến sĩ Nguyễn Quang Bình, Phó Giám đốc Bệnh viện Răng Hàm Mặt Trung ương Hà Nội làm trưởng đoàn đã làm việc với UBND tỉnh Điện Biên về hoạt động khám, điều trị chăm sóc sức khoẻ răng miệng trên địa bàn tỉnh trong năm 2023; thống nhất các nội dung liên quan đến Chương trình tri ân nhân kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ. Làm việc với đoàn có đồng chí Vừ A Bằng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Điện Biên TV - Trong 2 ngày 9,10/12, Chương trình vùng Mường Ảng phối hợp với Trung tâm Y tế huyện tổ chức khởi động Dự án "Hỗ trợ điều trị cho trẻ bị bệnh nặng tỉnh Điện Biên" tại huyện Mường Ảng.
Điện Biên TV - Sáng 1/12, tại Trung tâm Hội nghị - Văn hoá tỉnh, Sở Y tế tổ chức Hội thi tìm hiểu Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá trong ngành Y tế tỉnh Điện Biên, năm 2023.
Điện Biên TV - Ngày 25/11, tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Bệnh viện Tim Hà Nội, Tổ chức VinaCapital Foundation (Tổ chức hoạt động với sứ mệnh trao quyền cho trẻ em và phụ nữ Việt Nam thông qua các chương trình y tế, giáo dục) phối hợp với Sở Lao động Thương binh và Xã hội, Sở Y tế tỉnh Điện Biên tổ chức Chương trình khám sàng lọc miễn phí phát hiện sớm bệnh lý tim bẩm sinh cho trẻ em.
Điện Biên TV - Sáng 17/11, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh phối hợp với Bệnh viện Đa khoa tỉnh tổ chức Lễ hưởng ứng Ngày Thế giới vì Trẻ sinh non tại tỉnh Điện Biên năm 2023.
Điện Biên TV - Hàng năm, ngày 14/11 được Liên hợp quốc lựa chọn là ngày Đái tháo đường thế giới. Đây cũng là ngày để kêu gọi tất cả mọi người có trách nhiệm quan tâm đến bệnh đái tháo đường, nâng cao hiểu biết và đưa ra hành động cụ thể để kiểm soát căn bệnh này.
Điện Biên TV - Hiện nay, việc sử dụng căn cước công dân gắn chíp trong khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế đã và đang được các cơ sở y tế trên địa bàn tỉnh khẩn trương thực hiện.Việc sử dụng tiện ích này đã góp phần tạo thuận lợi cho người dân khi tham gia khám chữa bệnh...
Điện Biên TV - Điện Biên Đông là địa phương có tình trạng tự tử bằng lá ngón cao so với các địa phương trong tỉnh. Làm thế nào để đẩy lùi tình trạng tự tử bằng lá ngón là trăn trở của cấp ủy chính quyền địa phương từ nhiều năm nay. Vấn đề này đã được đưa ra bàn bạc tại Hội thảo về thực trạng và giải pháp đẩy lùi vấn nạn tự tử bằng lá ngón được Huyện ủy Điện Biên Đông tổ chức.
Điện Biên TV - Theo thống kê, từ năm 2018 đến nay, bình quân mỗi năm huyện Điện Biên Đông ghi nhận khoảng 40 vụ ăn lá ngón tự tử, làm chết 60 người. Các vụ tự tử phần lớn là đồng bào dân tộc Mông và xảy ra chủ yếu tại các xã Phì Nhừ, Xa Dung, Keo Lôm, Háng Lìa, Pú Hồng, Phình Giàng.