Được tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, các tổ chức hữu nghị đã gửi điện/thư chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam
Ban Tổ chức Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cho biết, tính đến tối 25/7, có 1.565 đoàn (với khoảng 55.600 lượt người) đã đến viếng, gửi vòng hoa, chia buồn cùng gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Tầm vóc quốc tế của đồng chí Nguyễn Phú Trọng được hình thành nên từ chặng đường hoạt động cách mạng. Đó là khẳng định của Đoàn đại biểu cấp cao Đảng và Nhà nước Cuba tham dự Lễ quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng do Chủ tịch Quốc hội Esteban Lazo Hernandez dẫn đầu.
Điện Biên TV - Tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được cử hành trọng thể với nghi thức Quốc tang trong 2 ngày 25, 26/7 và được truyền hình trực tiếp kênh sóng của Đài Truyền hình Việt Nam. Cùng với Nhân dân cả nước, ngay từ đầu giờ sáng nay, đông đảo cán bộ, đảng viên và Nhân dân các dân tộc trong tỉnh đã tập trung theo dõi Lễ viếng đồng chí Tổng Bí thư với tình cảm kính trọng, xúc động và tiếc thương vô hạn.
Theo thông tin từ Ban Tổ chức, người dân vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ 18h hôm nay. Khi đến viếng, người dân mang theo thẻ căn cước công dân gắn chip điện tử hoặc điện thoại di động cài đặt VNeID kích hoạt mức độ 2 để quét mã QR.
Vô cùng thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, Quốc hội và các đoàn thể đã xúc động, thành kính viết những dòng sổ tang tưởng nhớ Tổng Bí thư.
Sinh thời, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã dành thời gian và tình cảm về với tất cả các tỉnh, thành vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi. Từ các chuyến đi ấy, Tổng Bí thư đã cùng Bộ Chính trị, Ban Bí thư, Ban Chấp hành Trung ương có sự phát triển về lý luận mang tầm chiến lược, mang tính đột phá trong giải quyết vấn đề dân tộc.
Điện Biên TV - Nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ, sáng 25/7, đoàn đại biểu lãnh đạo tỉnh Điện Biên do đồng chí Trần Quốc Cường, Uỷ viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh uỷ làm trưởng đoàn đã đến viếng Đền thờ liệt sĩ tại Chiến trường Điện Biên Phủ và Nghĩa trang liệt sĩ A1.
Điện Biên TV - Khắc ghi lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong xây dựng nông thôn mới, xã Pom Lót, huyện Điện Biên đã nỗ lực phấn đấu vươn lên. Giờ đây, Pom Lót là 1 trong 3 xã của huyện Điện Biên đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao.
Với nỗi đau buồn và niềm tiếc thương vô hạn, chúng ta vĩnh biệt đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, tài năng, nhà văn hóa lớn, tấm gương đạo đức sáng ngời, một nhân cách mẫu mực, người cộng sản kiên trung, trọn đời vì nước, vì dân.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng xứng đáng là người học trò xuất sắc của Chủ tịch Hồ Chí Minh bởi ông đã thể hiện đầy đủ phẩm chất của một người cộng sản chân chính, của một vị lãnh đạo trong cuộc đời và sự nghiệp vinh quang của mình, đúng với lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh: "Cần, kiệm, liêm, chính, chí công vô tư".
Được tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, nhiều vị đại sứ, nhà ngoại giao… đã bày tỏ sự tiếc thương, lòng kính trọng về tài năng, đức độ và tôn vinh những đóng góp to lớn của đồng chí với sự phát triển của Việt Nam và củng cố mối quan hệ hữu nghị với các nước.
Điện Biên TV - Sáng 24/7, Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh tổ chức hội nghị sơ kết công tác văn phòng 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm.
Ngày 24 tháng 7 năm 2024, Lãnh đạo Cấp cao các nước ASEAN ra Tuyên bố chung chia buồn về việc Tổng Bí thư Đảng Cộng sản Việt Nam Nguyễn Phú Trọng từ trần vào ngày 19 tháng 7 năm 2024, thể hiện tinh thần đoàn kết của ASEAN sát cánh cùng Việt Nam trước tổn thất và đau thương to lớn này.
Phu nhân Naly Sisoulith bày tỏ niềm xúc động, tiếc thương và đau buồn vô hạn khi biết tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần; bà nhắc lại những kỷ niệm sâu sắc, đáng nhớ với Tổng Bí thư Nguyễn Phú trọng và Phu nhân trong những chuyến thăm cấp cao giữa hai nước.
Điện Biên TV - Những ngày qua, bà con Nhân dân của xã Pom Lót, huyện Điện Biên tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Hình ảnh một Tổng Bí thư giản dị, gần dân với nụ cười hiền từ trong dịp thăm và làm việc tại xã vào năm 2016 như vẫn còn đâu đây.
Thế rồi điều không mong muốn nhất cũng xảy ra, một trí tuệ lớn, một tài năng lớn của cách mạng Việt Nam, người đã dành trọn cuộc đời vì nước, vì dân - một trái tim nhân hậu đã ngừng đập. Tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã để lại niềm tiếc thương sâu sắc trong mỗi cán bộ, đảng viên, các tầng lớp nhân dân.
Vẫn biết quy luật tạo hóa là sinh - lão - bệnh - tử, nhưng từ lúc được tin Trung ương thông báo tình hình sức khỏe của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, tưởng rồi Bác cũng sẽ vượt qua, nào ngờ ngay chiều 19/7 được tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã từ trần. Cả gia đình tôi đều lặng người, rơi lệ không nói nên lời.
Được tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, Lãnh đạo các nước, các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, các tổ chức quốc tế đã gửi các điện/thư/thông điệp chia buồn
Trong suốt cuộc đời cách mạng với 55 năm hoạt động liên tục, dù ở cương vị nào, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cũng dành những tình cảm, sự quan tâm đặc biệt cho sự nghiệp phát triển nông nghiệp, nông thôn và nâng cao đời sống cho người nông dân nước ta. Từ thực tiễn tới lý luận, rồi từ lý luận tới thực tiễn, Tổng Bí thư đã để lại những di sản vô cùng quý báu với các chính sách lịch sử, mang tính thời đại về nông nghiệp, nông dân, nông thôn.
Tư tưởng về ngoại giao "cây tre Việt Nam" đã thể hiện sâu đậm tầm vóc trí tuệ của đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đóng góp vào phát triển tư duy, lý luận và hoàn thiện đường lối đối ngoại của Đảng ta.
Điện Biên TV - Trên cương vị người đứng đầu Đảng Cộng sản Việt Nam, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã về thăm, làm việc với Đảng bộ, chính quyền, Nhân dân các dân tộc tỉnh Điện Biên vào tháng 7/2016. Dù là người may mắn được gặp hay chỉ biết đến Tổng Bí thư qua sách, báo, trên truyền hình hay qua những câu chuyện kể, song mỗi cán bộ, đảng viên và Nhân dân đều dành cho Tổng Bí thư tình cảm đặc biệt và sự kính trọng.
Điện Biên TV - Ngày 22/7/2024, UBND tỉnh Điện Biên ra văn bản số 3267/UBND-KGVX về việc tổ chức thực hiện Lễ Quốc tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Nhà báo Nhị Lê, nguyên Phó Tổng Biên tập Tạp chí Cộng sản - người có vinh dự làm việc nhiều năm cùng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Tạp chí Cộng sản chia sẻ, ông rất ấn tượng với danh xưng "Tổng Bí thư của Nhân dân" mà nhiều người vẫn gọi.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, người học trò xuất sắc của Chủ tịch Hồ Chí Minh, luôn quan tâm đến công tác đối ngoại và ngành Ngoại giao, đặc biệt từ khi giữ cương vị là người đứng đầu Đảng Cộng sản Việt Nam từ Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XI năm 2011.
Sinh thời, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành nhiều tâm huyết, trăn trở cho hoạt động của Quốc hội. Đặc biệt, với kinh nghiệm thực tiễn qua 2 nhiệm kỳ giữ cương vị Chủ tịch Quốc hội (khóa XI, XII), Tổng Bí thư đã có những chỉ đạo toàn diện, khách quan, sâu sắc về tổ chức và hoạt động của Quốc hội; đồng thời có những định hướng chỉ đạo rất sát sao việc đổi mới để Quốc hội ngày càng hoàn thiện hơn.
Trong những ngày qua, truyền thông thế giới đã có nhiều bài viết về sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, đồng thời nêu bật những đóng góp của người đứng đầu Đảng Cộng sản Việt Nam trong sự nghiệp phát triển đất nước và nâng cao vị thế của Việt Nam trên trường quốc tế.
Điện Biên TV - Nhân chuyến công tác tại Điện Biên, chiều 22/7, đoàn công tác Bộ Giao thông vận tải do đồng chí Nguyễn Văn Thắng, Uỷ viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải, Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh Điện Biên làm trưởng đoàn đã đến dâng hương tại Nhà tưởng niệm Đại tướng Võ Nguyên Giáp thuộc xã Mường Phăng
Điện Biên TV - Chiều 22/7, Đảng bộ Khối Cơ quan và Doanh nghiệp tỉnh tổ chức Hội nghị sơ kết công tác xây dựng Đảng 6 tháng đầu năm; triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm. Dự hội nghị có đồng chí Nguyễn Sỹ Quân, Uỷ viên BTV Tỉnh ủy, Chủ nhiệm Uỷ ban Kiểm tra Tỉnh ủy.
Với những đóng góp to lớn và sâu sắc trong lĩnh vực lý luận và lãnh đạo thực tiễn, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã khẳng định vai trò của một nhà lý luận xuất sắc, một nhà lãnh đạo tài năng của Đảng và của dân tộc Việt Nam.
Ðồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng kính mến từ trần là một mất mát to lớn của toàn Ðảng, toàn dân, toàn quân ta và cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài; là niềm tiếc thương khôn xiết đối với bạn bè quốc tế. Gia đình đồng chí mất đi một người thân rất đỗi yêu thương, không gì có thể bù đắp nổi.
Đồng chí Nguyễn Phú Trọng, sinh ngày 14 tháng 4 năm 1944; quê quán: xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội. Thường trú tại nhà số 5 phố Thiền Quang, phường Nguyễn Du, quận Hai Bà Trưng, thành phố Hà Nội. Tham gia công tác ngày 05 tháng 12 năm 1967; vào Đảng ngày 19 tháng 12 năm 1967.
Điện Biên TV - Nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần, cũng như người dân trên mọi miền đất nước, những người dân của tỉnh Điện Biên đều bày tỏ niềm tiếc thương vô hạn khi phải tiễn biệt một nhà lãnh đạo mẫu mực của đất nước, một nhân cách lớn của dân tộc.
57 năm đứng trong hàng ngũ của Đảng, Đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có nhiều công lao với Đảng và dân tộc. Đặc biệt, trong công cuộc đổi mới đất nước, Đồng chí để lại nhiều dấu ấn sâu đậm trong công tác tư tưởng của Đảng, góp phần hoạch định chủ trương, đường lối ở tầm chiến lược; xây dựng, hoàn thiện lý luận về đường lối đổi mới của Đảng; đưa đất nước ta đạt được những thành tựu to lớn, có ý nghĩa lịch sử.