.

Mắc bệnh gì, người lao động có thể được hưởng chế độ BHXH 1 lần?

Thứ Năm, 31/05/2018, [GMT+7]

 Luật BHXH quy định, người lao động mắc 1 trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng có thể được hưởng chế độ BHXH 1 lần.
 
Thông tư 56/2017/TT - BYT quy định chi tiết thi hành Luật BHXH và Luật An toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế do Bộ Y tế ban hành cụ thể hoá điều kiện và thủ tục để người lao động khi mắc các loại bệnh nặng được hưởng chế độ BHXH một lần.

Cụ thể, các bệnh được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần gồm: Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS đồng thời không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.
 

 

Các bệnh, tật ngoài các bệnh quy định tại khoản 1 Điều này có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hằng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn... cũng được hưởng chế độ BHXH một lần.

Thông tư 56/2017/TT-BYT cũng ghi rõ hồ sơ khám giám định để hưởng bảo hiểm xã hội một lần, gồm:

Giấy đề nghị khám giám định theo mẫu quy định tại kèm theo Thông tư.

Bản chính hoặc bản sao hợp lệ của một hoặc nhiều các giấy tờ khám, điều trị bệnh, tật sau đây: tóm tắt hồ sơ bệnh án, giấy xác nhận khuyết tật, giấy ra viện, sổ khám bệnh, bản sao Hồ sơ bệnh nghề nghiệp, biên bản giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động đối với người đã được khám giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động.

Một trong các giấy tờ sau: Chứng minh nhân dân, căn cước công dân, hộ chiếu còn hiệu lực. Trường hợp không có các giấy tờ nêu trên thì phải có Giấy xác nhận của Công an cấp xã có dán ảnh, đóng giáp lai trên ảnh và được cấp trong thời gian không quá 3 tháng tính đến thời điểm đề nghị khám giám định.

Trước đó, Khoản 1 Điều 60 Luật BHXH đã quy định điều kiện người lao động được hưởng trợ cấp BHXH một lần, như sau: Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng đóng BHXH chưa đủ 20 năm; Sau một năm nghỉ việc nếu không đóng BHXH và có yêu cầu nhận trợ cấp BHXH một lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH; Ra nước ngoài để định cư.

Điều 60 Luật BHXH cũng quy định Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế cũng được hưởng BHXH một lần.

Tuy nhiên với những nội dung mới của Thông tư 56/2017/TT-BYT đã quy định cụ thể hơn điều kiện để những người lao động mắc các bệnh trên có thể được tham gia chế độ BHXH một lần./.

 

 

Theo VOV

.
.
.
.
.